Giải đáp thắc mắc có bằng B2 có cần thi lý thuyết A2 không

Có rất nhiều thắc mắc của người đã có bằng lái xe ô tô B2 là nếu có bằng lái xe ô tô rồi thì có phải thì bằng lái xe máy hạng A2 hay không? Bài viết hôm nay chúng tôi sẽ giúp giải đáp câu hỏi có bằng B2 có cần thi lý thuyết A2 không

1. Bằng B2 và bằng A2 là gì?

Hiện nay, bằng B2 thường được hiểu là bằng lái xe ô tô và là loại bằng lái ô tô phổ biến nhất, được rất nhiều tài xế lựa chọn để thi sát hạch. Với loại bằng lái này, người lái xe có thể tham gia giao thông bằng khá nhiều phương tiện khác nhau. Theo đó, với bằng B2, người tài xế có thể lái những xe sau:

  • Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;
  • Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn;
  • Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn;
  • Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

Khoản 2, điều 16 Thông tư 12/2017/BGTVT có quy định về bằng lái xe A2. Theo đó, bằng này được cấp cho người điều khiển xe mô tô 2 bánh có dung tích xi lanh từ 175cm3 trở lên và các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng A2 gồm:

  • Người lái xe điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 50cm3 đến dưới 175cm3
  • Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh.

2. Có bằng B2 có cần thi lý thuyết A2 không?

Với những trường hợp thi bằng lái xe A2 khi đã có bằng lái xe các hạng cao hơn thì chắc chắn là họ sẽ được miễn các bài thi sát hạch lý thuyết GPLX đối với các hạng thấp hơn. Đây là những quy định đã được tổng cục đường bộ quy định rõ ràng. Qua đó, với các trường hợp thi bằng lái xe A2 khi đã có GPLX hạng B1, C thì sẽ được miễn phần thi lý thuyết GPLX. 

Tuy nhiên, theo những quy định của bộ GTVT thì việc người đã có GPLX hạng B2 sẽ chỉ được miễn thi lý thuyết sát hạch GPLX đối với bằng lái xe hạng A1 thôi. Vì văn bản của bộ GTVT là thấp hơn so với văn bản của sở GTVT do đó, người có GPLX hạng b2 sẽ chỉ được miễn thi lý thuyết khi đăng ký thi bằng lái xe A1. Còn nếu bạn muốn thi GPLX hạng A2 thì vẫn sẽ phải thi lý thuyết như bình thường

bạn muốn thi GPLX hạng A2 thì vẫn sẽ phải thi lý thuyết như bình thường
bạn muốn thi GPLX hạng A2 thì vẫn sẽ phải thi lý thuyết như bình thường

3. Điều kiện, độ tuổi được thi bằng lái xe A2

Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về điều kiện bắt buộc đối với người dự thi để được cấp bằng lái xe A2, cụ thể:

  • Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.
  • Đảm bảo đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe). Độ tuổi dự thi cũng được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 số 23/2008/QH12. Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô 2 bánh, xe mô tô 3 bánh có dung tích xi-lanh từ 50cm3 trở lên.

4. Đăng ký thi bằng A2 như thế nào khi đã có bằng B2?

Có bằng B2 có cần thi lý thuyết A2 không? Để đăng ký thi bằng lái A2 khi đã có bằng B2, bạn vẫn chuẩn bị bộ hồ sơ thi bằng A2 gồm

  • 1 ảnh photo CMND hoặc Căn cước công dân (không cần công chứng)
  • 1 ảnh chân dung 3×4 hoặc 4×6
  • Đơn đề nghị học và sát hạch để cấp giấy phép lái xe
  • Giấy khám sức khỏe dành cho người lái xe 
  • Bản sao các hạng bằng thẻ PET nếu có (liên quan đến thủ tục ghép bằng)

Xem thêm: Đăng ký thi bằng lái xe A2 tại Hà Nội giá rẻ

Thi thực hành bằng lái xe A2.
Thi thực hành bằng lái xe A2.

5. Cách thức thi bằng A2 thế nào khi đã có bằng B2?

Quy trình thi bằng lái xe hạng A2 cũng giống như các hạng bằng lái xe khác sẽ được chia hai phần: phần thi lý thuyết và phần thi thực hành.

  • Với các học viên đã có bằng lái xe ô tô sẽ không phải thi lý thuyết còn trường hợp chưa có bằng lái xe ô tô thì học viên sẽ thi trên máy tính bằng phần mềm thi sát hạch hạng A2, với 20 câu hỏi thi trong thời gian 15 phút. Học viên phải đạt tối thiểu 18/20 câu thì sẽ vượt qua phần lý thuyết và bước sang bài  thi thực hành.
  • Đối với phần thi thực hành, sát hạch viên trải qua bốn bài thi liên hoàn tương tự như thi bằng lái xe A1, loại xe dùng để thi sát hạch là xe mô tô hai bánh có dung tích xi-lanh từ 250 phân khối trở lên và là xe côn tay do các trung tâm sát hạch cung cấp cho người tham gia dự thi.
  • Điểm tối thiểu để đạt phần thi thực hành là 80/100. Các lỗi bị trừ điểm gồm: để xe cán vạch, chết máy, chống chân,… (mỗi một lần lần phạm lỗi trừ 5 điểm). Lưu ý: các trường hợp để xe đổ, đi sai hình sẽ bị loại trực tiếp.

Trên đây là những thông tin khái quát giải đáp câu hỏi: “Có bằng B2 có cần thi lý thuyết A2 không?”. Hy vọng bài viết hữu ích với bạn! Để biết thêm nhiều thông tin hữu ích, bạn hãy theo dõi các bài viết tiếp theo của daylaixehanoi.vn hoặc liên hệ ngay với chúng tôi theo số Hotline để được giải đáp thắc mắc nha. 

Trung tâm đào tạo sát hạch lái xe Thái Việt

  • Hotline: 1900 0329
  • Địa chỉ: 201 Nguyễn Ngọc Vũ, Q Cầu Giấy, Hà Nội

>>> Bài viết: Kích thước vòng số 8 A1, A2 khi thi bằng lái xe máy rộng bao nhiêu?

Đánh giá

ĐĂNG KÝ HỌC LÁI VÀ THAM KHẢO GIÁ HÃY GỌI NGAY HOTLINE

TẬN TÌNH - CHU ĐÁO - TẬN TÂM

Hoặc Anh/Chị có thể để lại thông tin Form đăng ký bên dưới đây. Trung tâm sẽ gửi toàn thông tin qua Zalo hoặc liên hệ qua số điện thoại để tư vấn trực tiếp:

FORM ĐĂNG KÝ NHẬN BÁO GIÁ TƯ VẤN HỌC LÁI XE Ô TÔ: 


    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.